• HOTLINE HỖ TRỢ

    0902 3579 22

  • EMAIL LIÊN HỆ

    dongphuonglaw2020@gmail.com

Chồng đánh vợ và ngoại tình có bị phạt không?

Chồng đánh vợ và ngoại tình có bị phạt không? Bài viết này sẽ trả lời cho câu hỏi trên.

Chào luật sư. Xin hỏi luật sư việc như sau.

Tôi và chồng tôi kết hôn 03.10.2013 và đã có 1 gái đến giữa năm 2018 thì chồng tôi đánh vợ và ngoại tình, hiện tại đã có con với người phụ nữ kia và vợ chồng tôi chưa ly hôn. Vào đầu tháng 09 năm 2019 anh ta đã đánh đập tôi và hậu quả là tôi bị gãy tay, Vậy xin hỏi luật sư tôi muốn kiện chồng tôi tội ngoại tình và hành hung vợ có được không?

Và tôi muốn sử dụng dịch vụ ly hôn nhanh của Luật Đông Phương thì giá cả như thế nào ? 

Mong luật sư tư vấn. Cảm ơn luật sư

 

Bạn có vướng mắc trong hôn nhân ? 


–  Thủ tục ly hôn đơn phương và việc giành quyền nuôi con khi chồng có hành vi bạo lực gia đình
–  Bố đánh con có phải bạo lực gia đình không?
–  Xúi giục người khác thực hiện hành vi bạo lực gia đình có bị xử lý vi phạm hay không?
–  Mẹ chồng đánh đập con dâu có bị coi là bạo lực gia đình hay không?

HÃY GỌI NGAY CHO TƯ VẤN LUẬT ĐÔNG PHƯƠNG

0902 3579 22

Chuyên tư vấn các lĩnh vực hôn nhân và gia đình nhanh- miễn phí và chính xác tại các quận :  Hoàng Mai, Đống Đa, Ba Đình, Cầu Giấy, Hà Đông, Thanh Trì, Thanh Xuân, Bắc Từ Liêm, Hai Bà Trưng… Hà Nội

Trả lời câu hỏi: 

Cơ sở pháp lý: 

 
Chồng đánh vợ và ngoại tình có bị phạt không?
Chồng đánh vợ và ngoại tình có bị phạt không?

Luật sư tư vấn chồng đánh vợ và ngoại tình:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty TNHH Quốc tế Luật Đông Phương, đối với câu hỏi của bạn luật sư xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến bạo lực hôn nhân gia đình.
 
Đối với hành vi đang có gia đình mà chung sống như vợ chồng với người khác của chồng bạn có thể bị xử lý hành chính lần đầu về hành vi vi phạm quy định về kết hôn, ly hôn và vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng căn cứ theo Điều 48 Nghị định số 110/2013/NĐ-CP ngày 24 tháng 9 năm 2013 của chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã như sau:

Luật hôn nhân và gia đình liên quan đến chồng đánh vợ và ngoại tình:

Điều 48. Hành vi vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng; vi phạm quy định về ly hôn
1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;”
 
Đối với hành vi hành hung bạn của người chồng, bạn có thể trình báo ra cơ quan công an phường để ngăn chặn hành vi của người đó và bảo vệ lợi ích cho bạn, đối với hành vi này thì người chồng của bạn có thể bị xử lý hành chính về hành vi xâm hại sức khỏe thành viên gia đình căn cứ theo:

Nghị định số 167/2013/NĐ-CP của Chính phủ liên quan đến chồng đánh vợ và ngoại tình:

Điều 49. Hành vi xâm hại sức khỏe thành viên gia đình:
“1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với hành vi đánh đập gây thương tích cho thành viên gia đình.
2. Phạt tiền từ 1.500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Sử dụng các công cụ, phương tiện hoặc các vật dụng khác gây thương tích cho thành viên gia đình;
3. Biện pháp khắc phục hậu quả:
Buộc xin lỗi công khai khi nạn nhân có yêu cầu đối với các hành vi quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này.”
 
Vì bạn không cung cấp thông tin chồng bạn có sử dụng công cụ, phương tiện để đánh không? Nên tùy vào mức độ nguy hiểm của hành vi mà chồng bạn có thể bị xử lý hành chính theo quy định trên của pháp luật. 
 
Trường hợp chấn thương nặng, bạn có thể giám định pháp y để xác định được tỷ lệ thương tích. Nếu tỷ lệ thương tích trên 11%; chồng bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm theo Điều 134 hoặc Điều 185 BLHS.
 
Nếu như quan hệ hôn nhân đã rạn nứt và đôi bên cảm thấy không thể cứu vãn được nữa, không đạt mục đích của kết hôn, bạn có thể làm đơn yêu cầu tòa án giải quyết việc ly hôn cho bạn cùng với những hành vi trên để yêu cầu bồi thường thiệt hại.

HÃY GỌI NGAY CHO LUẬT ĐÔNG PHƯƠNG TƯ VẤN CHỒNG ĐÁNH VỢ VÀ NGOẠI TÌNH

HOTLINE: 0902.357.922

Chúng tôi chuyên tư vấn và dịch vụ ly hôn nhanh tất cả các tỉnh sau : 

 Lào Cai, Yên Bái, Điện Biên, Hoà Bình, Lai Châu, Sơn La). Lào Cai, Yên Bái Hà Giang, Cao Bằng, Bắc Kạn, lạng Sơn, Tuyên Quang, Thái Nguyên, Phú Thọ, Bắc Giang, Quảng Ninh.)Bắc Ninh, Hà Nam, Hà Nội, Hải Dương, Hải Phòng, Hưng Yên, Nam Định, Ninh Bình, Thái Bình, Vĩnh Phúc.)

Trân trọng! 

 
 
 
 

Công ty TNHH Quốc tế Luật Đông Phương

Hỗ trợ tư vấn luật trực tuyến miễn phí

Trụ Sở Chính

  • Địa Chỉ: Tầng 21, Tòa nhà Capital Tower, số 109 Trần Hưng Đạo, Phường Cửa Nam, Quận Hoàn Kiếm, Thành phố Hà Nội, Việt Nam
  • Chi nhánh : 169 Nguyễn Ngọc Vũ, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội
  • li> Chi nhánh HCM : Tầng 2, số 81 đường Cách Mạng Tháng Tám, Phường Bến Thành, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
  • Hotline: 0902.357.922

Đăng ký để được tư vấn miễn phí

Nếu không tiện nói chuyện qua điện thoại hoặc nhắn tin ngay lúc này, bạn có thể YÊU CẦU GỌI LẠI bằng việc nhập số điện thoại vào form bên dưới để được cán bộ tư vấn liên lạc hỗ trợ.

    Cam kết bảo mật thông tin cá nhân

    0902 3579 22
    istanbul escort pendik escort
    antalya escort sisli escort